
 

 

 
 

TANGAZO KWA UMMA 

 

Bodi ya Usimamizi wa Stakabadhi za Ghala (WRRB) ni taasisi chini ya Wizara ya 

Viwanda na Biashara iliyoundwa kwa Sheria ya Stakabadhi za Ghala Sura ya 339 

R.E. ya Mwaka 2016. Bodi imepewa majukumu chini ya Kifungu 5 (a-j) cha Sheria 

hiyo ikiwemo kutoa leseni kwa Waendesha Ghala, Meneja Dhamana na Wakaguzi wa 

Ghala. 

 

Bodi inawatangazia wamiliki wa ghala zote wanaotarajia ghala zao kutumika katika 

biashara ya Stakabadhi za Ghala Msimu wa Mwaka 2024/2025 hususan katika mazao 

ya ufuta, kakao, korosho na jamii ya kunde kuwa; kwa kuzingatia Kanuni ya 15(2) na 

Sehemu B (2) ya Kanuni; Bodi inatarajia kuanza zoezi la ukaguzi na uhakiki wa hali 

na miundombinu ya ghala. Hivyo, mnatakiwa kuwasilisha maombi ya ukaguzi ili 

kushiriki zoezi hilo litakalowezesha kubaini viwango vya ghala hizo kwa mujibu wa 

Sheria na kutoa mapendekezo ya kuboresha ili kufikia viwango vinavyotakiwa pale 

inapohitajika. 

 

Zoezi hili linalenga kufanya utambuzi wa ghala zinazofaa na pia kuondoa ghala 

zisizofaa ili kufanya maandalizi ya misimu mapema na kuepusha usumbufu unaoweza 

kujitokeza wakati wa msimu unapoanza.  

 

Pamoja na mambo mengine, waombaji wote mnaelekezwa yafuatayo:- 

 

i. Kuwasilisha barua ya maombi ya kufanyiwa ukaguzi; 

ii. Kujaza Fomu Maalumu ya Taarifa za Ghala (Imeambatishwa) 

iii. Kuwasilisha nakala za nyaraka za umiliki wa ghala; na 

iv. Orodha ya mazao yanayotarajiwa kutumika katika ghala hilo. 

 

Ghala zote zitakazokidhi viwango ndizo zitakazotumika na Waendesha Ghala katika 

msimu mwaka wa 2024/2025 

 

Maombi yote ya ukaguzi yawasilishwe kupitia info@wrrb.go.tz; au kupitia S.L.P. 

2095, Dodoma; au Ofisi za Bodi zilizopo Block 03/Plot 23 Mtaa wa Nyerere (Karibu 

na Nyeyere Square) Jijini Dodoma. 

 

Imetolewa, 

 

MKURUGENZI MTENDAJI 

 

15 Machi 2024 

 



 

 

Kiambatisho: Fomu ya Maalum Taarifa za Ghala 

 

Jina la Ghala:

Jina la Mmilki:

Simu:

Barua pepe

Mkoa

Wilaya

Kata

Majira ya Nukta

N Taarifa za Miundombinu Weka Alama ya (✔)

1 Aina ya mzani*

Mzani wa daraja

Mzani wa jukwaa

Mzani mdogo

2 Eneo la upakiaji na ushushaji

Eneo maalumu lililoinuka

Mikanda inayotembea

Fork lift

3 Mazingira kuzunguka ghala

Mifumo ya utiririshaji maji kutoa eneo la ghala

Mazingira masafi na kuridhisha

Kutokuwepo kwa vitu/dutu/shughuli hatarishi karibu na ghala

Vyoo safi na salama

4 Hali ya jengo*

Sakafu ya zege

Sakafu ya sementi

Sakafu ya udongo

Bati imara

Kuta imara

5 Vifaa vya kudhibiti moto*

Kasiki inayohimili moto

Mpira wa maji ya kuzima moto

Mtungi wa kuzima moto

Ving'ora vya tahadhari ya moto

Ndoo za mchanga

6 Mifumo ya maji na nishati

Uwepo wa umeme wa TANESCO

Uwepo wa umeme wa jua

Uwepo wa umeme wa jenereta

Maji ya Serikali

Maji binafsi/kisima

7 Mfumo wa mawasiliano na TEHAMA*

Uwepo wa mtandao wa simu

Sanduku la posta

Uwepo wa barua pepe/fax

Uwepo wa mtandao wa intaneti

Uwepo wa kanzidata

8 Mifumo ya usalama

Taa za usalama ghalani

Ving'ora vya tahadhari ya wezi

Kamera za usalama

9 Milango ya ghala*

Milango ya mbao

Milango ya chuma

Milango ya grili

Milango ya bati

10 Uzio wa ghala

Ukuta wa tofali

Uzio wa nyaya/senyenge

Uzio wa uoto

11 Uhifadhi sampuli

Kasha maalumu la sampuli

Rafu maalumu ya sampuli

Chumba maalumu cha sampuli

12 Utiririshaji maji kutoka ghalani

Mitaro maalum ya kutoa mazingira ya ghala

Gutters za kutiririsha maji

Mwinuko salama usiotuwamisha maji

13 Udhibiti wadudu waharibifu

Wavu maalumu kuzuia wadudu

Vizuizi vya wadudu kuingia ghalani

Ghala kutokuwa na mianya ya kuingiza wadudu ghalani

14 Mfumo wa upoozaji ghala

Dirisha la ghala juu ya sakafu

Dirisha la ghala juu ya linta

Milango ya ghala mbele na nyuma

15 Ufikaji ghalani

Barabara ya lami

Barabara ya vumbi

Barabara ya marram

16 Ofisi ya ghala

Nje ya ghala

Ndani ya ghala

17 Urefu wa msingi

Angalau mita 1 kutoka usawa wa chini

Angalau mita 0.5 kutoka usawa wa chini

18 Ujazo wa ghala*

Zaidi ya tani 5000

Kati ya 1000 na chini ya 5000

Kati ya 200 na chini 1000

Chini ya 200

19 Vifaa vingine vya ghala*

Uwepo wa pallets ghala zima

Uwepo wa kipima unyevu

Vifaa vya kupima ubora

Maturubali

Kompyuta ghalani

21 Vipimo vya Ghala

Urefu

Upana

Kimo (hadi chini ya venti)

Uzito (tani)

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………

………………………………………………………………………………………………………………………………………………………..………………………………


